สร้างเมลใหม่โดยไม่ต้อง แอดเพื่อนใหม่ [MSN]

สร้างเมลใหม่โดยไม่ต้อง แอดเพื่อนใหม่ [MSN]

ปกติแล้วเวลาที่เราต้องเปลี่ยนอีเมล์ที่ใช้สำหรับเล่น msn เนี่ย สำหรับบางคนที่มี contact เยอะๆ
ก็ไม่ค่อยจะอยากเปลี่ยน เพราะขี้เกียจจะต้องมานั่งไล่ add เพื่อนกันใหม่หมด

แต่บางคนก็มีวิธีแก้คืออนทีเดียวสองเมล์แล้วตั้งชื่ออีกเมล์นึงบอกเพื่อนๆ ว่าเปลี่ยนเมล์ใหม่แล้ว
แต่อย่างนั้น มันจะทำให้เราได้ contact เดิมทั้งหมดมางั้นหรือ? ไม่ได้หรอกครับ เพราะบางคน
เค้าก็นานๆ ออนที และบางทีก็ไม่ได้ออนเวลาเดียวกับเราใช่ไหมครับ

ทีนี้จะทำยังไง? ผมมีวิธีแก้ครับ (:
มาแนวเดียวกับพวกโฆษณาทีวี (เกริ่นยาวไปหน่อยเท่านั้นเอง)

ปกติแล้วในโปรแกรม Windows Live Messenger เนี่ยไ่ม่ว่าจะเวอร์ชั่นอะไรมันก็จะมีฟังชั่นดีๆ ที่
คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้กัน นั่นก็คือฟังชั่นที่ใช้สำหรับเซฟ contact ของเราทั้งหมดแล้วไปแอดเข้าในทีเดียว

มาดูวิธีการทำกันครับ

ขั้นที่ 1
ให้ออนเมล์ที่เก่าที่มี contact ของเราอยู่ก่อนครับ จากนั้นให้เราดูที่ contacts list ของเรา

Contacts List

จากนั้นให้ไปคลิกตรงปุ่มในรูปครับ แล้วไปตามเมนูในรูปเลยครับ ซึ่งก็คือ ผู้ติดต่อ > บันทึกผู้ติดต่อ…

แล้วจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาให้เซฟไฟล์ ตั้งชื่อแล้วเลือกไว้ที่ไหนก็ได้ครับ (เอาที่ที่หาง่ายๆ)

ขั้นที่ 2
ให้ไปออนที่เมล์ใหม่ครับ ดูที่ contacts list เหมือนเดิมแล้วไปที่เมนูเดิมเลยครับ แต่ว่าคราวนี้
จากที่คลิกตรงส่งออกก็ให้คลิกบรรทัดถัดมาครับคือบันทึก จากนั้นจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา ก็ให้เรา
เลือกไฟล์ที่เราเซฟเอาไว้ แล้วกด Open ได้เลยครับ (ผู้ติดต่อ > นำเข้าผู้ติดต่อ…)

ขอขอบคุณ www.zn.in.th ทีช่วยให้ข้อมูล

เรียบเรียงโดย DarkGaMerX

[ แก้ไขล่าสุด DarkGaMerX เมื่อ 5-5-2009 10:55 ]
http://www.facebook.com/darkgamerx
ขอบคุนค่ะพี่เอ็กซ์
TankYou!
.....
ไจหิ----------------------
มไค่อยชัดเลยนะครับ
ดีมากๆคับ
ขอบคุณคับ
ขอบคุณค่ะ

แล้วถ้าสมมุติว่าแอดไปแล้ว เค้าไม่เห็นจะต้องทำยังไงคะ ?
เห็นครับ แต่ต้องรอหน่อยนะครับ เพราะบางทีมันไวเกิน

คุณแอดพร้อมกัน 2000คนงี้ ทางServer มันจะค่อยๆส่งรายชื่อทีละ 20-30 คับ

ใช้เวลาเป็นวันหน่อย แต่มันก็ดีกว่าคุณมาไล่แอด + ให้คนอื่นแอด แถมกังวลรายชื่อตกค้างอีก *-*
http://www.facebook.com/darkgamerx
ใจมากกก
ขอบใจมากนะครับสำหรับความรู้ดี ๆ
แต่ของผมมันดันไม่มีใอ้สองอันล่างที่พี่ใช้กดบันทึกแบบนี้อ่าสิครับ มันสิ้นสุดที่ว่า แสดงแถบเมนู แล้วผมต้องไปทำไงเนี่ย T T
แต่ของผมมันดันไม่มีใอ้สองอันล่างที่พี่ใช้กดบันทึกแบบนี้อ่าสิครับ มันสิ้นสุดที่ว่า แสดงแถบเมนู แล้วผมต้องไปทำไงเนี่ย T T