วิธีการเซ็ตไมค์-อัดเสียง-บันทึกเสียง Adobe Audition 1.5 แบบเร่งรัด

วิธีการเซ็ตไมค์-อัดเสียง-บันทึกเสียง Adobe Audition 1.5 แบบเร่งรัด

วิธีการเซ็ต Microphone สำหรับการบันทึกเสียง

1.เปิดโปรแกรม Adobe Audition 1.5 ที่หน้า Desktop

รอจนขึ้นหน้าโปรแกรม Adobe Audition 1.5

2.คลิกที่ Options > Windows Recording Mixer...

3.คลิกที่ Options > Properties > Recording เลือก Stereo Mix / Microphone / Line in / Wave กด OK

4.เลื่อนแถบ Volume ของ Stereo Mix / Line in / Wave ลงให้สุด ส่วน Microphone ให้เลื่อนขึ้นเกือบสุด หรือพอดี

5.กด Advanced ตรง Microphone คลิกที่ 1 Microphone Boots แล้วกด Close

6.กดปิดหน้า Recording Control เป็นอันเสร็จการเซ็ต Microphone สำหรับการบันทึกเสียง

--------------------------------------------------------------------------------

วิธีการอัดเสียงและบันทึกเสียง

1.คลิก Options > Monitor Record Level(s) หรือกด F10 เพื่อเช็คระดับเสียง Microphone

2.อย่าให้ระดับเสียงเกินระดับ -3 หรือสีแดง เพราะเสียงจะแตก ให้อยู่ระหว่างสีเหลืองและส้ม หลังจากนั้น กด F10 อีกครั้ง

3.คลิกที่ปุ่มตัว R สีแดง แล้วคลิกที่ปุ่ม วงกลมสีแดง เพื่ออัดเสียง (Record)หลังจากนั้นก็จะขึ้นแถบเสียงสีแดง คือแถบที่เรากำลังอัดเสียงอยู่

4.พอได้ Files เสียงที่เราอัดเรียบร้อยแล้ว ให้กดปุ่ม สี่เหลี่ยม เพื่อหยุดการอัดเสียง

5.คลิกที่ File > Export > Audio... (Ctrl+Shift+Alt+M)

กด NO (ถ้าไม่มีก็ไม่ต้อง)

6.เลือกSave ได้ 2 นามสกุล คือ 1.mp3PRO (FhG)Z*.mp3)  2.Microsoft ADPCM (*.wav)เพื่อใช้ในการตัดต่อเสียงต่อไป (Save 2 นามสกุลนี้จะตัดต่อได้ง่าย)

7.ใส่ชื่อ File ที่ช่อง File name แล้วกดเลือก Drive หรือ Folder ที่จะเก็บ File เสียงที่ช่อง Save in

8.กด Save เป็นอันเสร็จเรียบร้อยสำหรับการอัดเสียงและบันทึก

9.ไปดู File ที่ Save ไว้ที่ Drive หรือ Folder ที่เราเก็บไว้

สวัสดีครับ สนใจสมัคร VIP โหลดตรงจาก Server สุดแรง >>>คลิ๊กเลย<<<

VIP หนัง กว่า 4000 เรื่อง เยอะมากๆ คุ้มค่าแน่นอน การันตีด้วย Server VIP สุดแรง ความจุกว่า 40 TB เยอะมากๆ คุ้มสุดๆ
ศึกษาไว้ก่อนดีกว่าเพื่อจะได้เป็นบ้างอิอิ
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณๆ
ขอบคุณมากๆนะค่ะ

ตอบกลับโพสต์ของ 1# DarkEagle

ขอบคุณครับที่แบ่งปัน
รูปไม่โชว์ครับ ช่วยแก้ให้ด้วยคับ
ต้นฉบับโพสต์โดย DarKPUCx เมื่อ 19-3-2009 00:15
รูปไม่โชว์ครับ ช่วยแก้ให้ด้วยคับ
รูปไม่โชว์ตรงไหนครับ
สวัสดีครับ สนใจสมัคร VIP โหลดตรงจาก Server สุดแรง >>>คลิ๊กเลย<<<

VIP หนัง กว่า 4000 เรื่อง เยอะมากๆ คุ้มค่าแน่นอน การันตีด้วย Server VIP สุดแรง ความจุกว่า 40 TB เยอะมากๆ คุ้มสุดๆ
คุงน้า......................................ม่ายได้คุงหละแย่เน่
ตอนแรกรูปก็ไม่โชว์ค่ะ ต้องกด F อีกทีโชว์แล้วค่ะ
แล้วจะโหลดโปรแกรมนี้ได้จากที่ไหนคะ ว่าจะลองทำดู เผื่อจะได้มั่ง
อยากทำมานานแล้ว แต่ทำไม่เป็น ขอบพระคุณนะครับ ความรู้ดีๆนี่เอง
น่าจะเอาโปรแกรมตัวนี้มาให้โหลดด้วยนะ จะดีกว่านี้เยอะเลย
ขอบคุณครับ
fghfdhfdhfdhfdhfdghdfh
- -* ได้ฟามรู้เพิ่งอีกแว๊ว
ขอบคุนนะคับ